Lúc hơn 20h tối 15-6, tại TP Phan Rang – Tháp Chàm (Ninh Thuận), người dân vui mừng khi thấy trời đổ mưa. Nhiều người xem đây là cơn “mưa vàng” giải hạn cho Ninh Thuận.
![Vùng đại hạn Ninh Thuận xuất hiện cơn mưa vàng Vùng đại hạn Ninh Thuận xuất hiện cơn mưa vàng](https://i0.wp.com/chuse24h.com/wp-content/uploads/2015/06/Chuse24h-con-mua-o-ninh-thuan.jpg?resize=600%2C375)
“Đây được xem là cơn mưa lớn nhất trong suốt hơn năm qua ở Ninh Thuận” – ông Nguyễn Văn Bình, bán quán ăn tối tại ngã năm Phủ Hà, nói.
Đến 20h30 cơn mưa ngừng lại, TP Phan Rang – Tháp Chàm cúp điện, hơn 10 phút sau trời tiếp tục đổ mưa nặng hạt hơn trước.
Theo quan sát tại đường 21-8, mưa làm ngập nửa mặt đường suốt hơn 500m gần sân vận động Mỹ Đức, phường Phước Mỹ. Mưa cũng làm ngập một số tuyến phố khác ở TP Phan Rang – Tháp Chàm.
Đến 21h cùng ngày, TP Phan Rang – Tháp Chàm vẫn còn mưa vừa nhiều đợt.
Đài khí tượng thủy văn tỉnh Ninh Thuận cho biết lượng mưa tối 15-6 tại nhiều nơi ở Ninh Thuận đo được 20-25mm. Tại xã Lâm Sơn (huyện Ninh Sơn) có mưa lớn hơn với 25-30mm và xuất hiện trong vài buổi chiều trước đó.
Được biết, trong tháng 4-2015 Ninh Thuận có một lần xuất hiện mưa nhưng mưa nhỏ, Đài khí tượng thủy văn tỉnh Ninh Thuận đánh giá lượng mưa được 3mm và ở tâm hạn xã Phước Trung (huyện Bác Ái) chỉ khoảng 2mm.